Thủ Tục Công Bố Thực Phẩm Nhập Khẩu

VND1.00

Bạn làm thủ tục và được hải quan yêu cầu xuất trình công bố thực phẩm nhập khẩu, nhưng bạn đang không biết công bố đó lấy ở đâu, phải làm tiếp thế nào?

Bạn muốn tìm hiểu thủ tục Công bố thực phẩm nhập khẩu? 

Công ty bạn đang muốn nhập khẩu hàng thực phẩm? Hoặc bạn muốn đưa thực phẩm từ bạn bè người thân ở nước ngoài về Việt Nam nhưng không biết phải làm như nào để đúng pháp luật Việt Nam?

Bạn làm thủ tục và được hải quan yêu cầu xuất trình công bố thực phẩm nhập khẩu, nhưng bạn đang không biết công bố đó lấy ở đâu, phải làm tiếp thế nào?

Đó là những thắc mắc nhiều người gặp phải.

Là người đã và đang đồng hành cùng các doanh nghiệp nhập khẩu có những khó khăn như vậy, tôi viết bài này để giúp bạn có câu trả lời cho những vướng mắc trên.

Trước hết, tôi muốn giải thích nhanh về khái niệm một chút…

Công bố thực phẩm nhập khẩu nghĩa là gì?

Là việc doanh nghiệp làm thủ tục công bố về chất lượng của thực phẩm nhập khẩu đạt tiêu chuẩn để được nhập khẩu. Tiêu chuẩn này có thể là quy chuẩn kỹ thuật đã có, hoặc là các quy định an toàn thực phẩm khi chưa có quy chuẩn kỹ thuật ban hành ở Việt Nam.

Nói nôm na, công bố thực phẩm là việc doanh nghiệp công bố với cơ quan hữu quan và người tiêu dùng rằng sản phẩm thực phẩm mà công ty đang nhập khẩu đã đạt chất lượng theo tiêu chuẩn của Việt Nam.

Ví dụ: bạn nhập khẩu Socola, sữa tươi, thực phẩm chức năng… là phải làm thủ tục công bố thực phẩm trước khi được làm thủ tục hải quan.

Tại sao phải công bố thực phẩm nhập khẩu?

An toàn thực phẩm luôn là vấn đề rất được dư luận quan tâm, vì có liên quan trực tiếp đến an toàn và sức khỏe con người. Trên thị trường, ngoài các sản phẩm được sản xuất tại Việt Nam còn có rất nhiều sản phẩm có nguồn gốc từ nước ngoài. 

Để quản lý các sản phẩm có nguồn gốc từ nước ngoài thì các sản phẩm đó trước khi đưa về Việt Nam phải thực hiện công bố chất lượng với cơ quan quản lý.

Việc công bố này có một số mục đích quan trọng:

  • Đảm bảo thực phẩm đạt chất lượng theo yêu cầu của cơ quan quản lý
  •  Thể hiện với khách hàng về chất lượng sản phẩm để phục vụ công tác marketing, quảng cáo
  •  Giữ an toàn cho người tiêu dùng với sản phẩm thực phẩm nhập khẩu

Vậy, công bố thực phẩm nhập khẩu thực hiện ở đâu? Và làm như thế nào?

Có 3 văn bản bạn cần phải biết khi muốn tìm hiểu về các văn bản pháp luật quy định về an toàn thực phẩm, đó là: 

  1. Luật an toàn thực phẩm số 55/2010/QH12 ngày 17 tháng 06 năm 2010; 
  2. Nghị định 38/2012/NĐ-CP ngày 25 tháng 4 năm 2012 – Quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật An toàn thực phẩm, và 
  3. Thông tư 19/2012/TT-BYT ngày 09 tháng 11 năm 2012 – Hướng dẫn việc công bố hợp quy và công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm.

Công bố thực phẩm nhập khẩu thực hiện ở đâu?

Việc công bố thực phẩm nhập khẩu thực hiện qua Cục An Toàn Thực Phẩm – Bộ Y tế. 

Trước đây việc công bố được thực hiện qua hồ sơ giấy, nộp trực tiếp hoặc qua đường bưu điện đến Cục ATTP. Từ ngày 17/12/2014, nhà nhập khẩu thực hiện đăng ký và làm thủ tục qua mạng internet 

Hồ sơ công bố thực phẩm nhập khẩu

Công bố thực phẩm nhập khẩu có hai loại: Công bố hợp quy và Công bố phù hợp.

Điều 3, Nghị định 38/2012/NĐ-CP quy định rõ:

  1. Thực phẩm đã qua chế biến bao gói sẵn; phụ gia thực phẩm; chất hỗ trợ chế biến thực phẩm; dụng cụ, vật liệu bao gói, chứa đựng thực phẩm (sau đây gọi chung là sản phẩm) đã có quy chuẩn kỹ thuật phải được công bố hợp quy và đăng ký bản công bố hợp quy với cơ quan nhà nước có thẩm quyền trước khi đưa ra lưu thông trên thị trường.
  2. Sản phẩm chưa có quy chuẩn kỹ thuật phải được công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm và đăng ký bản công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm với cơ quan nhà nước có thẩm quyền trước khi đưa ra lưu thông trên thị trường cho đến khi quy chuẩn kỹ thuật tương ứng được ban hành và có hiệu lực.

Như vậy, công bố hợp quy là áp dụng đối với những sản phẩm nhập khẩu đã có quy chuẩn kỹ thuật, thường hay gặp là các loại mặt hàng bao bì thực phẩm như nồi, chảo, cốc, chén…

Còn công bố phù hợp là công bố áp dụng đối với những thực phẩm nhập khẩu chưa có quy chuẩn nhưng phù hợp với quy định an toàn thực phẩm của Việt Nam, như tôi thường thấy là các mặt hàng như bánh kẹo, sữa, nước uống…

Chính vì sự khác nhau này nên hồ sơ công bố thực phẩm nhập khẩu của 2 loại này cũng khác nhau:

Đối với những sản phẩm có quy chuẩn kỹ thuật

Hồ sơ công bố hợp quy bao gồm… Xem chi tiết tại: https://truongthanhlogistics.com/vn/tin-tuc/thu-tuc-cong-bo-thuc-pham-nhap-khau

 

Bánh kẹo nhập khẩu

CÔNG TY TNHH GIAO NHẬN QUỐC TẾ TRƯỜNG THÀNH

Hotline : 0915 36 38 39

Trụ sở: Tầng 26, Tháp A, tòa nhà Sông Đà, Phạm Hùng, Nam Từ Liêm, Hà Nội.

Fax : +84-24-35683042

MST : 0105937262

Email: Sales@truongthanhjsc.com / info@truongthanhlogistics.com

Website: www.truongthanhlogistics.com

CHI NHÁNH HẢI PHÒNG

Địa chỉ: P.A11, tòa nhà TTC, 630 Lê Thánh Tông, Hải An, Hải Phòng

Email : sales@truongthanhjsc.com

 

CHI NHÁNH HỒ CHÍ MINH

Địa chỉ: Tầng Lửng, 911 – 917 Nguyễn Trãi, Quận 5, Hồ Chí Minh

Email : sales@truongthanhjsc.com

Mã bài đăng 7376045cca6e51bd

09/03/2021 9:54 sáng

9770 ngày, 17 hours

Comments